ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 กุมภาพันธ์ 2009, 21:08
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warutT View Post
ข้อ 2 อะครับ
ผมได้ x=w,y=z
แต่สมการที่ออกมาผมไม่อยากแก้เลยครับ
ถ้าได้แล้วจะลองมาโพสต์ดูครับ
ผมมีข้อคิดเห็นอย่างนี้ครับ(ถ้าแก้โจทย์ตามที่ว่า และเป็นจำนวนเต็มบวก) ถ้าแก้สมการชุดนี้แบบตรงๆ คงเหนื่อยเหมือนกัน ลองสังเกตดูครับ ว่า $x,y,z,w$จะเป็นจำนวนที่มีค่าอยู่ในรูปแบบของ 1,4,9,16,25,36,49,64 และสังเกตว่า จะมีอีกรูปแบบที่ต้องพิจารณาคือ $a^2+b^2+c^2 =d^2$
เท่าที่ดูคร่่าวๆ คิดในใจไม่น่าจะมีนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้