ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 ธันวาคม 2011, 17:02
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat View Post
ขอบคุณมากครับ คุณลุง Banker ผมลองดูตามตัวหนังสือที่คุณลุงแนะนำแล้ว แต่มาสะดุดตรงนี้ครับ "มาตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสให้มีพื้นที่มากที่สุด" คำถามมีอยู่ว่า

1.) พื้นที่ของสี่เหลี่ยมจัตุรัส 1 รูปใหญ่ มีพื้นที่เท่าใด และเศษที่เหลือเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสหรือไม่ ? (โจทย์ไม่ได้ถามว่า "ตัดเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสให้มีขนาดใหญ่ที่สุด" และประเด็นของเศษที่เหลือ ย่อมไม่ใช่สี่เหลี่ยมจัตุรัสอย่างแน่นอน การตัดลักษณะนี้จะมองเป็นการตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าก็ได้ ซึ่งไม่สอดคล้องกับโจทย์กำหนดครับ )

2.) คำว่า "รูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสให้มีพื้นที่มากที่สุด" จากรูปที่คุณลุงแสดงไว้ข้างบนรูปที่ 2 ทั้ง 6 รูป เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสใช่หรือไม่ ถ้าคุณลุงตอบว่า "ใช่" พื้นที่ทั้งหมดของรูปทั้ง 6 เป็นพื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัสใช่หรือไม่? คุณลุงว่าพื้นที่รูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสรูปใหญ่รูปเดียวจะใหญ่กว่าพื้นที่รูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสทั้ง 6 รูป หรือครับ ?

Looking forward to hearing from you soon.

ผมเข้าใจว่า Tanat ต้องการสื่อว่า ข้อนี้ควรตอบ 6 แผ่น
(เพราะได้สี่เหลี่ยมจัตุรัส 6 แผ่นที่ แต่ละแผ่นเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสที่มีพื้นที่มากที่สุดที่จะตัดโดยไม่เหลือเศษ และเมื่อรวมทั้ง 6 แผ่น จะได้พื้นที่ที่เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสมากที่สุด)

ถ้าอย่างนั้น ลองเปลี่ยน ตัวเลข ของโจทย์เป็นแบบนี้
Name:  3066.jpg
Views: 1276
Size:  32.7 KB

Tanat จะตอบเท่าไรครับ

1, 6 ?

หรือ 432, 108, 48 ?

ผมว่าโจทย์ข้อนี้ ต้องเดาใจกรรมการนะครับ

หรือท่านอื่นเห็นว่า โจทย์ชัดเจนแล้ว ไม่มีทางตีความเป็นอย่างอื่นได้อีก

แล้วถ้าไม่ชัดเจน โจทย์ควรเขียนว่าอย่างไร จึงจะได้คำตอบตามที่ตั้งไว้

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้