ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤศจิกายน 2016, 18:36
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ i^i View Post
รบกวนขอ Hint หน่อยครับ ผมติดมาหลายวันเเล้วครับ .:T_T:.
โจทย์มันอยากได้ความสัมพันธ์ของ "ค่าเลขชี้กำลังสูงสุด" (ที่เจอใน $m!$)

กับ "จำนวน $m$" จริงป่าวครับ เพราะฉะนั้นพยายามหาเครื่องมือมา "เปรียบเทียบ"

ค่าของเลขชี้กำลังสูงสุดกับค่าของ value $m$

พิสูจน์ให้ได้ก่อนว่าค่ามากที่สุดของเลขชี้กำลัง มันจะเจอใน $p_{1}=2$ ครับ

แล้วใช้เครื่องมือบางอย่าง "โยง" ข้อมูลของ $n_{1}$ (ในตำแหน่ง $p=2$)

เข้าไปเปรียบเทียบกับค่าของ $m$ ครับ

หรือง่ายๆคือ สร้างความสัมพันธ์ของเลขชี้กำลัง $n_{1}-1$ กับ $m$ ให้เปรียบเทียบค่ากันให้ได้

ผมทดจนสุดๆดูแล้วมันไม่ได้ใช้อุปนัยเชิงคณิตศาสตร์ได้ตรงๆครับ ต้องทอนโจทย์ลงมาก่อน

ถ้าไม่ได้จริงๆ แล้ววิธีผมไม่มีปัญหาเดี๋ยวมาพิมพ์ไว้ให้ทีหลังครับ สู้ๆนะครับ

ปล. ปัญหาข้อนี้จริงๆมันอยู่ที่ ความลำบากในการเปรียบเทียบปริมาณครับ เลือกเครื่องมือดีๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้