ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 ตุลาคม 2010, 11:39
Mathematicism Mathematicism ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Mathematicism is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
จริงๆแล้วผมชอบโจทย์ข้อถั่วเขียวนะครับ

เป็นโจทย์ที่ให้ใช้ความรู้ทุกอย่างที่เรามีมาบูรณาการเพื่อหาคำตอบ

แต่ไม่เหมาะอย่างยิ่งที่จะนำมาออกเป็นข้อสอบที่มีตัวเลือกเพราะเหมือนจะเป็น

การตีกรอบให้เด็กเกินไปว่าจะต้องเลือกตามที่มีในตัวเลือกเท่านั้น

ทั้งๆที่คำตอบมันดิ้นได้และอยู่ในช่วงที่กว้างมาก

เห็นมีกระทู้ในเวบ Pantip แสดงการนับอย่างจริงจังให้ดู

ได้น้อยกว่าตัวเลือกมากไม่ใกล้เคียงกันเลย

สรุปคือ

ความตั้งใจจริงในการออกข้อสอบ ให้ $A$

แต่วิธีการวัดผล ให้ $F$ ครับ

ป.ล. เด็กๆน่าจะได้มีโอกาสในการให้เกรดผู้ออกข้อสอบบ้างนะครับ คงสนุกพิลึก
คิดเหมือนกันครับ
เนื่องจากมันเป็นข้อสอบวิชาวิทย์
ผมเข้าใจว่าคนออกต้องการวัดไหวพริบในการประมาณค่า ทำนองแก้ปัญหาวิทย์
แต่น่าจะมีความผิดพลาดตรงตัวเลือกมากกว่า อาจจะสะเพร่าหรือคนพิมพ์พิมพ์ผิด
คนออกโจทย์ย่อมมีเหตุผลในการออกข้อนี้ แต่ตัวเลือกมันไม่ make sense แค่นั้นเอง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้