ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2010, 09:07
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

$\sum_{cyc}\frac{a+b}{\sqrt{a^2+3b^2}} \geq 3$

ลองแืืทน $a=0, b=c=1$ ลงไปดูนะครับ...
แืทนเสร็จหรือยัง...

...
คือก่อนที่จะคิดต่อไปว่าอสมการตรงนี้ที่เรา bound มาจะจริงหรือเปล่า? แนะนำให้ลองแทนตัวนึงเป็น 0 แล้วอีก 2 ตัว vary หรือไม่ก็แทนให้ 2 ตัวมีค่าเท่ากันส่วนอีกตัว vary ดูนะครับ ว่ามันยังจริงอยู่หรือเปล่า? ถ้าจริงก็น่าเสียเวลาลุ้นทำหน่อย แต่ไอ้นีึ้้มันไม่จริงตั้งแต่แรกแล้ว