หัวข้อ: Geometry marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มกราคม 2006, 23:16
Alberta Alberta ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Alberta is on a distinguished road
Icon19

ขอบคุณสำหรับHintมากๆครับ โหขนาดให้Hintแล้วยัง(แอบ)โหดเลยนะเนี่ย
เมื่อทำตามคำแนะนำของพี่nongtumแล้ว โดยการสร้างGบนACให้AKM=AGB
เราจะได้ว่า ABAK= AMAG ...1
แล้วสร้างแบบเดิมอีกโดยสร้างHบนด้านACให้ AHD=ALM
เราจะได้อีกว่า ADAL=AMAH ...2
พิจรณา DH และ BG
จะแสดงว่า DH // BG เนื่องจาก ALM+AKM=180 และเนื่องจากAHD=ALM กับ AKM=AGB เมื่อต่อDH,BGไปถึงX,Yตามลำดับ
จะเห็นว่า XHG=AHD ดังนั้นXHG+AGB=180นั่นคือDH // BG
พิจรณา DBGC และ DADH จะได้ว่า DBGC @ DADH (พิสูจน์ได้ไม่ยากโดยอาศัยผลจากAD=BCและDH // BG )
ดังนั้น AH=GC ...3
นำ1+2 และผลจาก3
จะได้ABAK+ADAL=AMAG+AMAH=AM(AG+AH)=AM(AG+GC)=ACAMตามต้องการ
ปล.พี่ครับ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเราควรลากอะไรดีละ สร้างแบบนี้ทำยังไงผมก็ไม่มีทางคิดออก ถ้าไม่Hintแน่ๆครับช่วยบอกด้วยครับ

16 มกราคม 2006 23:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Alberta
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้