ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ธันวาคม 2009, 14:00
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) View Post
กรณีที่ 2 อะครับ ดูดีๆ ก็ไม่ต่างอะไรกับ ทบ.เศษเหลือ กับการหารสังเคราะห์

ผมว่าวิธีนี้มันไม่แน่นอนเสมอไปนะครับ ให้เราลองตรวจคำตอบดูดีกว่า
หรือลองคูณไขว้แล้วดูว่าโจทย์กำหนดให้คำตอบของสมการเป็น 0 หรือเปล่า ?
ถ้าเป็น 0 ก็จบเห่ครับ ก็ตอบไปเลยไม่มีคำตอบของสมการ เพราะ 0 ไปหารอะไร
จะไม่มีนิยามทางคณิตศาสตร์ แต่อะไรที่หาร 0 ก็จะได้ 0 เสมอครับ
มันไม่ได้เป็นเทคนิคพิเศษอะไรหรอกนะครับ มันอยู่ที่วิธีทำของแต่ละคนมากกว่า
ของผมก็เช่นกัน ครับ วิธีบ้านๆ ถึกๆ คูณไขว้แล้วดูว่าตัดกันได้ไหม
แค่นั้นละครับ ไม่ต้องไปท่องจำอะไรหรอกครับ ที่เรียนพิเศษทุกแห่งเหมือนกันครับ
อย่าไปลุ่มหลง เชื่องมงายอะไรมาก เพราะผมเคยทำมาแล้ว แต่พอมาได้พิสูจน์
ความจริงของโจทย์ในแต่ละข้อ เราก็ไม่จำเป็นที่จะต้องเรียนพิเศษอีกต่อไป

ปล. แต่บางข้อก็น่าคิดอยู่ มันมีเทคนิคพิเศษรึเปล่า
ขอบคุณมากครับ