ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มีนาคม 2011, 22:36
bakured's Avatar
bakured bakured ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

bakured is on a distinguished road

อ้อ ครับ ขอบคุณนะครับแต่ฝากอีกสองที่เหลือด้วยนะครับ--*

ผมอยากให้ช่วยเพิ่มอีกสามข้ออะครับ

1.จงใช้วิธีการนับสองทางแสดงว่า$\binom{n}{m}\binom{m}{r}$=$\binom{n}{r}\binom{n-r}{m-r}$

2. จงแสดงว่า$\sum_{r = 0}^{m} \frac{m!(n-r)!}{n!(m-r)!}$=$\frac{n+1}{n-m+1}$

3. นำรูปสี่เหลี่ยมขนาด1X1 มาปูต่อกันเป็นรูปสี่เหลี่ยมขนาด15X15จุดยอดแต่ละจุดยอดของจัตุรัสรูปเล็กจะทาสีแดงหรือน้ำเงิน ถ้ามีจุดยอดสีแดงทั้งหมด133จุดโดยมี2จุดเป็นจุดยอดสี่เหลี่ยมรูปใหญ่และมี32จุดอยู่บนด้าน(และไม่ใช่จุดยอด)ของรูปสี่เหลี่ยมรูปใหญ่จาก นั้นทาสีด้านแต่ละด้านของจัตุรัสรูปเล็กดังนี้ ถ้าจุดปลายของด้านเป็นสีเดียวกันให้ทาเป็นสีเดียวกับจุดปลายแต่ถ้าจุดปลายมีสีต่างกันให้ทาเป็นสีเหลืองถ้ามีด้านสีเหลืองทั้ง196ด้านจง หาว่ามีด้านสีน้ำเงินอยู่ทั้งหมดกี่ด้าน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้