ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 ตุลาคม 2009, 06:15
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
ผมให้สมุมติฐานว่าวงกลมล้อมรอบสี่เหลี่ยม ABCD
จากนั้นก็จะหา cos และเข้าสูตร 1/2(ab)(sin) อย่างที่คุณหยินหยางแนะนำมาครับ

ทีนี้ผมอยากทราบว่าเป็นไปได้ไหมที่วงกลมจะล้อมรอบสี่เหลี่ยม ABCD นี้ได้ เพราะมีสามเหลี่ยม ABC เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว
และถ้าใช้วิธีคิดแบบนี้ จุดกึ่งกลาง M และ N รวมถึงค่า รูท 2 ไม่ต้องนำมาคิดเลยครับ
อยากทราบจริงๆ ว่าเสมอไปไหมถ้าในสี่เหลี่ยมนั้นประกอบด้วยสามเหลี่ยมหน้าจั่วจะทำให้วงกลมล้อมรอบสี่เหลี่ยมได้ครับ
หมายถึง วงกลมล้อมรอบแบบสัมผัสกับทั้ง4มุม ของสี่เหลี่ยม รึเปล่าครับ หรือแค่ล้อมเฉยๆ ถ้าเป็นแบบแรก

ผมคิดว่าไม่นะครับ เช่น สี่เหลี่ยมด้านขนาน(ที่ไม่เป็นมุมฉาก)ที่มีด้าน4ด้านเท่ากัน ลากเส้นทะแยงมุมก็จะเกิดสามเหลี่ยมหน้าจั่วขึ้น

แต่มันก็วาดวงกลมล้อมรอบแบบแนบชิดกับมุมทั้งสี่ไม่ได้

14 ตุลาคม 2009 06:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้