ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2011, 08:50
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
นั่งยัน นอนยัน ยืนยัน เลยว่า

เด็กประถมร้อยละ99 (ต่อให้เป็นเด็กแข่งด้วยเอ้า) เขียนมาแล้วอ่านไม่รู้เรื่อง

เป็นเพราะระบบการศึกษาของไทยนั้น เน้นให้เด็กท่องจำมากกว่าคิดเป็นครับ
อันนี้เห็นด้วยครับ
สสวท เองก็คงเล็งเห็นจุดนี้เหมือนกัน
ก็เลยพยายกระตุ้นให้ทางโรงเรียนต่างๆเล็งเห็นความสำคัญของการอธิบายความคิดของตัวเองให้มากขึ้น
อันนี้ผมชื่นชม สสวท เลยนะ เพราะการตรวจข้อสอบแบบเขียนแสดงวิธีทำนี่มันเหนื่อยกว่าเติมคำตอบหรือปรนัยแน่นอน

ลูกศิษย์ผมบางคนนี่ แก้โจทย์กันได้รวดเร็วมาก
แต่พอให้ลองอธิบายเพื่อนๆ ไม่รู้มันพูดอะไรของมัน

ผมพยายามบอกลูกศิษย์เสมอว่า
เฮ้ย เอ็งเก่ง เอ็งก็ต้องสื่อสารกับชาวบ้านเขารู้เรื่องด้วย
ถ้าพูดไม่รู้เรื่อง ก็เริ่มจากการเขียนนี่แหละ เพราะเขียนมันลบได้ แก้ได้ แต่พูดอาจจะพูดแล้วพูดเลย
ถ้าเก่งแต่สื่อสารกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง ก็เป็นพวก ข้าเก่ง ข้าแน่อยู่คนเดียว
(เคยเจอกันใช่ไหมครับ คนที่เก่งโคตรๆ แต่พูดจาไม่ค่อยรู้เรื่อง)

ผมขอยืนยันเช่นกันว่า
การฝึกฝนเขียนงานและสื่อสารให้รู้เรื่อง เป็นสิ่งจำเป็น
อันที่จริงไม่ใช่เฉพาะการเป็นนักวิทยาศาสตร์
อาชีพอื่นๆ เราก็ล้วนต้องสื่อสารกับคนอื่นเช่นกัน

26 กุมภาพันธ์ 2011 08:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ whatshix
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้