หัวข้อ: doubted physic
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 เมษายน 2010, 23:41
อยากเก่งเลขครับ's Avatar
อยากเก่งเลขครับ อยากเก่งเลขครับ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

อยากเก่งเลขครับ is on a distinguished road

ตอบข้อ 2 ครับ

อัตราเร็ว เป็นปริมาณสเกลาร์มีแต่ขนาดซึ่งมีค่า 9 เมตร/วินาที เท่าเดิม เพราะฉะนั้นอัตราเร็วไม่เปลี่ยนแปลง

ความเร็ว เป็นปริมาณเวกเตอร์ ตอนแรกลูกบอลตกกระทบพื้นด้วยความเร็ว +9 เมตร/วินาทีมีทิศลง
ต่อมาลูกบอลเด้งขึ้นด้วยความเร็ว -9 เมตร/วินาทีมีทิศขึ้น(เป็นลบเพราะทิศตรงข้ามกับตอนแรก)
ความเร็วที่เปลี่ยนแปลง=ความเร็วตอนแรก-ความเร็วตอนหลัง
=9-(-9)
=18 เมตร/วินาที
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้