ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 เมษายน 2008, 18:20
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

เป็นผลบวกของอนุำกรมเลขคณิตรึเปล่านะคับ
สูตรคือ
$S_n=\frac{n}{2}(a_1+a_n)$
เมื่อ $a_n$ คือ พจน์ทั่วไปของลำดับเลขคณิต
และ $n$ คือ จำนวนพจน์ที่จะรวม
และ $S_n$ ผลบวก n พจน์แรกของอนุกรม
ตัวอย่าง เช่น ถ้าเราจะรวม 2+4+6+...+100
เราจะได้ว่า $a_n=2n$
จากอนุกรมข้างต้นเราจะรวมกัน 50 พจน์
ดังนั้นผลรวมคือ $S_{50}=\frac{50}{2}(2+100)$
ผมไม่รู้ว่าจะเป็นอนุกรมที่ต้องการรึเปล่า ยังไม่ได้พิสูจน์นะคับ ถ้าใช่เดี๋ยวจะมาพิสูจน์ให้ทีหลังคับ