ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 เมษายน 2009, 01:02
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road

สำหรับข้อ 3 ผมล่ะชอบมากโจทย์แนวๆนี้ - -*

ก็เนื่องจากระบบสมการที่กำหนดมาให้

จนคุณ LightLucifer มาตันที่ $x^2+y^2+z^2=0$

ผมเคยตอบไปในกระทู้นึงแล้วว่า

$[...]^2 \geqslant 0$

ถ้ามี $[...]^2 + [...]^2 +...+[...]^2 = 0$

มีทางเดียวคือ เจ้า $[...]^2 = 0 แน่ๆ$

เราจึงสรุปได้ว่า x = y = z = 0

แต่ผมอยากให้ทุกคนหันไปดูโจทย์ครับว่ามันมีสมการนึงคือ

$$\frac{1}{x}+\frac{1}{y}+\frac{1}{z}= 0$$

แต่ x,yและzเป็นส่วนจึงห้าม = 0โดยเด็ดขาด

$\therefore ระบบสมการนี้จะมีคำตอบ ฤๅ$

ปล.รู้สึกว่าผมเคยทำมาล่ะ - -* แรกๆก็งง

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ

05 เมษายน 2009 01:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้