ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 กรกฎาคม 2009, 18:25
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road

ค่าน้อยสุดของสมาชิกในY คือ 5 ครับ

Hint $a^3 + b^3 = (a+b)^3 - 3ab(a+b) = 7 $.....(1)
และหาค่าabที่ติดค่าa+b จากสมการ
$a^2 + b^2 + a + b + ab = 4$

นั่นคือ จะได้ ค่า $ ab = (a+b)^2 + (a+b) -4 $ นำค่านี้ไปแทนในสมการที่(1)

จะได้ค่า a+b 2ค่า คือ $\frac{-7}{2} ,1 $

Ps. ขอโทษทีนะครับ ถ้าผมอธิบายไม่รู้เรื่อง เพราะตอนนี้ เป็นไข้อยู่ด้วยครับ

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้