ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 ธันวาคม 2014, 22:06
BenzMath BenzMath ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

BenzMath is on a distinguished road

คุณ share

คือผมไม่ค่อยชอบการเอาเนื้อหาของมันมาพูดตรงๆ เช่น แนวคิดความเป็นบวกลบกับสภาวะทางการเงิน
ผมชอบ inside ของมันมากกว่าครับ เช่นๆ ไอเดียในการแก้ปัญหาต่างๆ อย่างเบื้องหลังของพิสูจน์ว่า $(-1)(-1)=1$
เกิดจากการที่เราพยายามจัดระบบของจำนวนจริง ว่ามันอะไรยังไง ซึ่งอย่างน้อยๆมันก็สื่อว่า บางครั้งเราไม่ควรแก้ปัญหาอย่างมักง่าย

หรือจะเป็นตอนท้ายใน #20 ที่ผมบอกว่า ถ้าเราพิสูจน์ว่า "$1=-(-1)$" ได้ ก็ถือว่าเราพิสูจน์สิ่งที่เราต้องการได้
ซึ่งมันก็อาจสื่อถึง การแปลงปัญหาหรือการค่อยๆแก้ปัญหาก็ได้

ส่วนเรื่องที่คุณต้องการแลกเปลี่ยนมุมมอง ผมน่ะลำบากแน่ๆถ้าจะพูดคุย เนื่องจากปัญหาด้านความอยาก
เพราะผมไม่ได้รู้สึกตื้นเต้นอะไรกับหัวข้อดังกล่าว และวลีที่แปะท้ายครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้