ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 เมษายน 2015, 00:10
ROCKY's Avatar
ROCKY ROCKY ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ROCKY is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กขฃคฅฆง View Post
โจทย์ให้พิสูจน์ว่า f(x+y) = f(x) + f(y)
แต่ถ้าเราได้ว่า f(x) = 0.5 เราก็ได้ว่าสิ่งที่ให้พิสูจน์เป็นเท็จ ก็จบแล้วไม่ใช่เหรอครับ
โจทย์บอกชัดเจนว่า prove ไม่ได้ให้ prove or disprove นั่นคือคนออกโจทย์มั่นใจว่าโจทย์ถูกซึ่งถ้าเราคิดว่ามันคือ $f(f(f(x+y)))$ มันจะไม่ได้เพราะได้ตัวอย่างแย้งอย่างที่บอกไป ผมคิดว่าคนออกโจทย์ต้องการให้เป็น $f(x+y)^3$ มากกว่า เพราะ make sense กว่าหนะครับ เหตุเกิดจากสัญลักษณ์ไม่เคลียร์

26 เมษายน 2015 00:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ROCKY
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้