ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กุมภาพันธ์ 2012, 00:04
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
นั่งคิด นอนคิด ตีลังกาคิด มาหลายวัน ก็ยังสรุปไม่ได้อยู่ดี กับ ข้อ 23.
ผมสงสัยอย่างนึงครับว่า วิธีการกินยานี้นับในเวลา 1 วันหรือเปล่าครับ หรือว่าครบทั้ง 3 วัน(9 มื้อ) ถ้า ครบ 3 วัน
ซึ่งผมลองคิดแบบ การเติมเลข $1-9$ ลงในตารางขนาด $3\times3$ โดยการเติมเลขตัวถัดไปต้องไม่ซ้ำหลัก และ แถว ของเลขตัวก่อนหน้า
มันจะไม่เท่ากันในแต่ละกรณีของการเลือกครับ
แต่ถ้านับแค่วันเดียวและต้องเป็นวันแรกของการกินยาด้วย จะได้ว่า $9\times4\times3=108$ วิธีครับ
หรือผมคิดมากไปเองครับ
รบกวนด้วยครับ อยากรู้คำตอบของข้อนี้จริงๆครับ(แบบว่ามันคาใจอ่ะครับ)

ถ้าคิดลำดับการหยิบยา จะเป็น $9\times 4\times 1 = 36$ วิธี

ถ้าไม่คิดลำดับการหยิบยา จะเป็น $6$ วิธี
รูปภาพที่แนบมาด้วย

28 กุมภาพันธ์ 2012 00:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ yellow
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้