หัวข้อ: เรียนอะไรดี
ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กุมภาพันธ์ 2009, 11:12
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

ตอนนี้ผมเรียนคณิตประยุกต์ อยุ่ที่พระนครเหนือครับ

ถ้าจะถามว่าเรียนอันไหนดี ระหว่างpure math or applied math มันก็ขึ้นอยุ่กับบุคคลน่ะครับ

ถ้าน้องอยากเรียนคณิตศาสตร์เพื่อไปเป็นนักวิชาการเลย เรียน pure math ไปเลยก็ได้ แต่ถ้าต้องการนำแมทเพื่อไปทำงานหรือเป็นพื้นฐานในการทำงานในสาขาอื่นๆอีก applied math ก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย

แต่สำหรับตัวผมเองแล้ว ตอนแรกก็อยากเรียนpure math เหมือนกัน

แต่ตอนนี้ผมว่า ไม่ว่าที่ไหนสำหรับผมก็เหมือนกัน ถ้าอยากรู้เรื่องmath จริงๆ แม้จะเรียน applied ก็สามารถถามอาจารย์ได้ เพียงแค่น้องมีความตั้งใจใฝ่รู้เท่านั้นเอง

อย่างตัวผมเอง เวลามีอะไรสงสัยเกี่ยวกับแมท แม้จะไม่ได้เกี่ยวข้องกับบทเรียน ผมก็เอาไปถามอาจารย์ ผมว่าอาจารย์ส่วนใหญ่เขาก็อยากตอบ เขาชอบเด็กที่มีความกระตือรือร้นนะ เพราะถ้าเขาเป็นถึงอาจารย์ ความรู้เขาไม่ได้มีเท่าที่สอน แต่เขาก็ต้องสอนเฉพาะเท่าที่ต้องสอน บางครั้งเขาเลยอาจอยากกระตุ้นความทรงจำส่วนอื่นๆขึ้นมาบ้างก็ได้

อาจารย์แมทที่นี่ใจดีคับ หุหุ

ตัดสินใจให้ดีคับ อนาคตอยุ่ในกำมือเรา แม้อาจดูเหมือนเลือกไม่อยาก แต่สุดท้ายก็ไม่อาจเลือกอะไรได้เลย

พอดีตอนผมอยุ่ปีหนึ่ง มีรุ่นพี่คนนึงเขาซิ่ลมาจากpure math จุฬา มาเรียนที่ applied stat ที่พระนครเหนือนี่เเหละ ผมก็ไม่แน่ใจว่าเขาซิ่ลมาเพราะอะไร แต่พี่เขาก็เก่งนะ ได้แมท 1(หรือแคลคูลัส1)ได้เกรด A คนเดียว จากทั้งมหาลัยอ่ะ ขนาดภาคภาคผมยังมะมีใครได้เลย

สู้ๆเพื่ออนาคตครับ หนทางยังอีกยาวไกล

02 กุมภาพันธ์ 2009 11:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pocket
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้