ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มกราคม 2014, 03:34
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Rwb.maprang View Post
คือว่าตอนไปเรียนวิชาฟิสิกส์หน่ะคะ อาจารย์เค้าพูดว่า arctan กับ tan^-1 คล้ายๆกัน เเต่มันมีความเเตกต่างในการใช้ต่างกัน พอจะมีใครทราบรึเปล่าคะ ว่าต่างกันยังไง
ผมตอบ จขกท.ว่าเหมือนกันทั้งในคณิตและฟิสิกส์เลยครับ ลองกลับไปถามอาจารย์ดูครับ

ปล.ถ้าอยากลองคิดดูเองว่าต่างกันยังไง ลองเริ่มจากสมการ SHM ก่อน $y=A\sin\omega t$
แล้วดูว่า $\omega t=\sin^{-1}\frac{y}{A}$ ต่างจากการนิยามฟังก์ชันผกผันในทางคณิตศาสตร์ยังไง (เปรียบเทียบคณิตกับฟิสิกส์)

ส่วน ความคิดเห็นที่ 5,8
ผมแย้งว่าไม่ผิดนะครับ ความคิดเห็นที่ 4 กับ ความคิดเห็นที่ 7 อธิบายไว้ชัดเจนแล้ว
(โดยเฉพาะความคิดเห็นที่ 7 อธิบายที่มาของ arc ชัดเจนที่สุดแล้ว)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้