หัวข้อ: IJSO 8th
ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 มกราคม 2011, 18:20
DEK [T]oR J[O]r [W]aR's Avatar
DEK [T]oR J[O]r [W]aR DEK [T]oR J[O]r [W]aR ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

DEK [T]oR J[O]r [W]aR is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ View Post
ใครก็ได้เฉลยข้อที่ 12 ให้หน่อยครับ
ให้จุดศูนย์กลางของ วงกลมเล็กเป็น จุด$ P$ จุดศูนย์กลางของ วงกลมใหญ่ คือจุด $Q$ นะครับ
ลองหามุม$APE$ มันจะได้มุม$ APE$ $ =45$ องศาครับ
ลาก $QS$ ตั้งฉากกับ คอร์ดครับ
เเล้วลาก สี่เหลี่ยมคางหมู $PQST$ โดยมีมุม $PQS=45 $องศา
เลยได้ $QS$ ยาว $~~~~$ $\frac{2+\sqrt2}{2}$
ต่อมาก็ได้ว่า คอร์ดยาว $\sqrt{10-4\sqrt2}$

31 มกราคม 2011 18:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ DEK [T]oR J[O]r [W]aR
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้