ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มกราคม 2024, 15:14
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
$cos(\frac{5\pi x}{3})=-1$
วิเคราะห์ค่า $x$ อย่างไรครับ ถ้าไม่ไล่แทนค่าเอา
ที่ผมคิดคือ $x$ ต้องเป็นจำนวนเต็มคี่ที่ $3$ หารลงตัว
แต่ทำอย่างไรให้ได้คำตอบในรูป $x=6n+3,n\in Z$

หมายเหตุ ลืมบอกว่าต้องการคำตอบที่เป็นจำนวนเต็มครับ
ถ้าโจทย์บอกว่าต้องการ $x$ ที่เป็นจำนวนเต็มลองดูแบบนี้ครับ

$cos(\frac{5\pi x}{3})=cos((2\pi-\frac{\pi}{3})x)=cos(\frac{\pi x}{3})=-1=cos(2n\pi \pm \pi)$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้