หัวข้อ: อสมการ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 สิงหาคม 2021, 00:54
ผู้ใฝ่ปัญญา ผู้ใฝ่ปัญญา ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ผู้ใฝ่ปัญญา is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณAmankris มากๆครับที่ช่วยชี้แนะครับ
ทำให้เข้าใจมากขึ้นครับ แต่ยังมีบ้างจุดที่ผมยังงงอยู่ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
$\left(\sqrt{3+x}+3\right)\left(\sqrt{3+x}-2\right)>0$
การมองแยกตัวประกอบของข้อนี้ พอจะมีทริคแนะนำไหมครับ?
(ถ้าให้ผมมองเอง มองทั้งวันทั้งคืนก็ไม่ได้แบบนี้ครับ)

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
แทน $x=1$ จะได้ $a^2-1-2\left|a-1\right|\le0$
รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ ผมแก้ต่อให้ได้ $a\in\left[-3,1\right]$ ไม่เป็นครับ

อ้างอิง:
จะได้ว่า $-a-2\le a\le-a+2$
บรรทัดนี้มาได้อย่างไรครับ?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้