ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤศจิกายน 2010, 19:58
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
$x^2+2x+\dfrac{2}{x}+\dfrac{1}{x^2} $
ผมคิดได้ $-3$
ท่านหยินหยางครับ....ไม่ทราบว่าแนวคิดของผมมีตรงไหนไม่ถูกบ้างครับ
ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณ passer-by ที่ช่วยแนะนำครับ คุณ passer-by พูดถูกครับคือผมต้องการจะสื่อว่า การที่คุณ กิตติ ใช้หลักคิดที่ว่า $(x+\frac{1}{x}+k)^2 \geqslant 0$ นั้นไม่จริงเสมอไปสำหรับทุก k ครับ แต่บังเอิญโจทย์ข้อก่อนหน้านี้มันเป็นจริง และก็อย่างที่คุณ passer-by อธิบายว่าต้องรู้ว่าในระบบจำนวนจริง $x+\frac{1}{x}\geqslant ...$ เมื่อ x เป็นจำนวนจริงบวก และ
$x+\frac{1}{x}\leqslant ...$ เมื่อ x เป็นจำนวนจริงลบ
และถ้าอยากรู้ว่าข้อนี้ผิดหรือไม่ลองใช้ดิฟดูครับ ก็จะรู้ว่าถูกหรือผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้