หัวข้อ: Algebra คืออะไร
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 พฤศจิกายน 2004, 21:43
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ถ้าตามศัพท์ มันแปลว่า พีชคณิต ครับ. ไม่แน่ใจว่ามันมีรากศัพท์มาจากคำเดียวกับว่า Algorithm หรือเปล่า ถ้าจะให้ความหมายของมันในปัจจุบัน น่าจะให้ได้ยากนะครับ. มันน่าจะเหมือนกับวิชา Trigonometry ซึ่งเดิมเราหมายถึงวิชาว่าด้วยเกี่ยวกับรูปสามเหลี่ยม แต่ต่อมามันพัฒนาไปไกลจนคำเดิมไม่ครอบคลุมแล้ว

Algebra ก็น่าจะเป็นไปทางเดียวกับครับ. คำว่าพีชคณิต หมายถึงอะไร น่าจะหมายถึง กระบวนการบวกลบคูณหาร คนในยุคก่อนที่บอกว่าสมัยเด็ก ๆ เรียนพีชคณิต เขาก็รวมความหมายถึง เนื้อหาในหลาย ๆ เรื่องที่เราเรียนตอน มัธยม เช่น พหุนาม , แก้สมการ

ในตำราที่เขียนว่า Algebra ในยุคช่วงปี 1960 - 19?? ก็จะรวมหลาย ๆ เรื่องเข้าไว้ด้วยกัน ตั้งแต่พื้น ๆ คือ เรื่องอัตราส่วน , การแปรผัน แล้วก็เกือบทุกเรื่องที่เรียนในมัธยมครับ. ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเอาเกณฑ์อะไรในการใส่เนื้อหา คงใส่ได้หมดตามใจอยากใส่

แต่ต่อมามันพัฒนาไปหลายอย่างที่ได้ยินกันบ่อย ๆ เช่น Linear Algebra ก็ค่อนข้างจะเน้นไปทางนำเมตริกซ์มาประยุกต์ใช้ ซึ่งผมก็ไม่รู้ล่ะครับ ว่าจะให้ความหมายกับมันอย่างไรดี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้