หัวข้อ: ด่วน!!!
ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กรกฎาคม 2008, 22:38
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ข้อแรกๆก็แก้สมการสองตัวแปรธรรมดาครับ พยายามทำ สัมประสิทธิ์หน้าตัวแปรให้เท่ากันแล้วนำมาบวกหรือลบกันครับ

ส่วนข้อ 2 ขนานกันก็คือความชันเท่ากัน ซึ่งสมการเส้นตรงเราต้องจัดรูป y=เทอมของx ก่อน แล้วเลขที่อยู่หน้า x คือความชันครับ
จากนั้นก็หาสมการเส้นตรงได้จากสูตร $y-y_1=m(x-x_1)$ ;m:คือความชัน ส่วนจุด$x_1 กับ y_1$ ก็แทนค่าจุดที่เส้นตรงผ่านครับ

ส่วนข้อที่เหลือลองคิดดูครับ แนวใกล้เคียงกันแต่ซับซ้อนกว่าเดิมนิดหน่อย