หัวข้อ: IJSO 5th รอบ 2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 เมษายน 2008, 03:49
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tinyo Dragonn View Post
ขอแนวคิดของข้อ 2 หน่อยค่ะ(ขอแบบเด็กม.ต้น)
ขอตอบเฉพาะแนวคิดนะครับ

ลากเส้นเพิ่ม 2 เส้นครับ เส้นแรกต่อออกไปจาก B เพื่อให้ขนานกับ AC ส่วนอีกเส้นต่อออกไปจาก CD

ให้ทั้ง 2 เส้นตัดกันที่ E ครับ

ให้ DE = x , BE = y

จากสามเหลี่ยมคล้าย จะได้ $ \frac{2}{y}=\frac{3}{x} $

และเพราะสามเหลี่ยม CEB เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วที่มีมุมที่ฐานเท่ากับ 30องศา

ดังนั้น $ \frac{3+x}{2y} = \cos 30^{\circ}$ (สมการสร้างจากการลากส่วนสูงจาก B มายัง CE ของสามเหลี่ยม BEC)

แก้ 2 สมการก็จะได้ค่า y ออกมาครับ ซึ่งก็คือความยาวด้าน BE = BC