ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กรกฎาคม 2009, 22:55
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
หลานประถมต้นมาถามเรื่อง การหาร

งงตึ๊บเลยครับ ใครจะอธิบายให้เด็กประถมต้นได้ดีกว่านี้บ้างครับ
โดยเฉพาะ ข้อสงสัยของเด็กที่ว่า
ถ้าพ่อมีที่นา12 ไร่ ไม่แบ่งให้ใครเลย(=แบ่งด้วย 0) ก็เลยไม่มีใครได้ที่นา(= ได้ 0 ไร่)

ถ้าอย่างนั้น $12 \div 0 = 0$
ไม่แบ่งให้ใครเลย --> ที่นายังคงมี 12 ไร่ และพ่อยังถือครองเต็มส่วนเหมือนเดิมครับ

ผมจะนำเสนอขั้นตอนการคิดแบบเด็ก และเขียนเป็นสมการให้ดูนะครับ

1) พ่อมีที่ดินอยู่ 12 ไร่ นำมาแบ่งให้ลูกๆจำนวน (x)ไร่
--> พ่อยังถือครองที่ดินอยู่ (12-x)ไร่, เราจะได้รูปสมการคือ 12 = (12-x) + (x) ครับ

2) ที่ดินจำนวน (x)ไร่, ถูกพ่อนำมาแบ่งให้ลูกๆที่มีจำนวนทั้งหมด n คน
--> ลูกจะได้ที่ดินคนละ $\frac{x}{n}$ ไร่ ครับ

3) กรณี x = 0 (= ไม่แบ่งให้ใครเลย), เราจะได้รูปสมการคือ 12 = (12-0) + (0) ครับ
--> พ่อยังถือครองที่ดินอยู่ครบ 12 ไร่, และลูกๆจะไม่มีใครได้ที่นา(= ได้ 0 ไร่)

ผมคิดว่าคุณ banker คงหาวิธีเรียบเรียงเป็นคำพูด แล้วอธิบายให้หลานประถมต้นเข้าใจได้ไม่ยากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้