ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ตุลาคม 2007, 03:24
dream's railway dream's railway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

dream's railway is on a distinguished road
Send a message via MSN to dream's railway

ผมลองเขียนโจทย์เองดูบ้างนะครับ ดีไม่ดียังไงก็ติชมกันมานะครับ

โจทย์ 1 วงรีแนบสัมผัสในวงกลมและมีจุดศูนย์กลางร่วมกัน ถ้าวงกลมมีสมการเป็น $x^2 + y^2 + 8x - 6y + 16 = 0$ และ latus rectum ของวงรีเท่ากับความยาวรัศมีของวงกลม จงหาสมการของวงรีที่แกนเอกขนานแกน Y

อีกข้อนะครับ คล้ายๆกัน

โจทย์ 2 ให้วงกลมและวงรีมีจุดศูนย์กลางร่วมกัน โดยที่จุดยอดทั้งสองของวงรีสัมผัสกับวงกลม ถ้าวงกลมมีสมการเป็น
$x^2 + y^2 - 6x - 4y -3 = 0$ และ ความเยื้องศูนย์กลางของวงรีเท่ากับ 0.75 จงหาสมการวงรีที่แกนเอกขนานแกน X

ป.ล. มาแก้ไขโจทย์ให้รัดกุมขึ้นตามคำแนะนำของพี่ gon แล้วนะครับ ^^

30 ตุลาคม 2007 01:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dream's railway
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้