ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กรกฎาคม 2016, 15:40
tstaiya2 tstaiya2 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

tstaiya2 is on a distinguished road
Default โจทย์ปัญหาอัตราเร็ว มันคือ ฟิสิกส์ หรือ เลข กันแน่

ผมไม่เข้าใจ วิธีคิดของโจทย์ ในลักษณะ นี้ครับ
ถ้าผมใช้สูตรทางฟิสิกส์ อันตราเร็ว= $\frac {ระยะทาง}{เวลา}$
มาแก้โจทย์ปัญหาในลักษณะนี้ จะสามารถแก้ได้รึป่าวครับ
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ

รถคันหนึ่งแล่นจาก กทม ไป ชลบุรีระยะทาง 200กม. ขาไปแล่นด้วยความเร็ว 90กม./ชม.
แต่ขากลับแล่นด้วยความเร็ว 60กม./ชม. ถามว่ารถคันนี้แล่นไปกลับ ด้วยความเร็วเฉลี่ยกี่ กม./ชม.

ซึ่งพอผมกลับไปดูเฉลย ผมกลับงงหนักกว่าเดิมครับ
ในเฉลย ใช้สูตร
ความเร็วไปกลับของรถ = $\frac{ความเร็วขาไป X ความเร็วขากลับ}{ความเร็วขาไป + ความเร็วขากลับ}$

งงครับ เพราะไม่รู้ที่มาที่ไปของสูตรนี้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้