ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มกราคม 2006, 23:17
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jojo is on a distinguished road
ผมมีเรื่องคนโง่คนนึงมาให้ฟัง ตัวผมเองนี่แหละคัรบ

ตอนผมอยู่ม.3 ผมสอบเข้ามหิดลได้คนคนเดียวในเพชรบุรี ผมได้172/200อะครับ แล้วก็สอบเตรียมอุดม ได้ ที่70กว่า แต่ต้องสละสิทธ์มาอยู่โรงเรียนเดิม เพราะว่าที่บ้านไม่ให้ไปเรียน ผมเครียดหลายเดือนเลยครับ ว่าผมจะทำยังไงต่อไปดี ผมคงเรียนตามเพื่อนอีกหลายคนไม่ทันแน่

ถึงตอนนี้ผมก็ยังเซ็งเรื่องตอนจะent เนี่ยแหละครับ กลัวคะแนนจะไม่ถึงพวกนั้นต้องฟิตอีกหลายเท่า จึงจะได้สิ่งที่ตัวเองหวังไว้

มหิดล เท่าที่ดูเข้าต้องการให้เด็กป็นนักวิทยาศาสตร์มากกว่าที่ent เข้าหมอหรือวิดวะ ซึ่งต่างจากเตรียม ที่เขาไม่ได้สนใจเน้นต้องนี้มากนัก
แต่ผมเชื่ออย่างนึงว่ามหิดลเก่งเพราะครู แต่เด็กเตรียมส่วนใหญ่เก่งเพราะสถาบันกวดวิชามากกว่า แต่ไมว่าจะที่ไหนก็ตามก็ประสบความสำเร็จได้ทั้งนั้นถ้าตั้งใจ

เด็กบ้านนอกก็ยังเคยสอบเข้าแพทย์จุฬาได้เลย จิไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้