หัวข้อ: โคตรโดน
ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มกราคม 2010, 20:07
jikgui's Avatar
jikgui jikgui ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jikgui is on a distinguished road
Question

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mongravirna View Post
เคยอ่านหนังสือของ Osho
เขาบอกไว้ประมาณว่า
ไม่มีใครที่ประสบความสำเร็จ และก็ไม่มีใครที่เคยประสบความสำเร็จ
ทุกความพยายามล้วนล้มเหลว ทุกความพยายามล้วนว่างเปล่า
หากมีเพียงความพยายาม ก็จะมีแต่ความล้มเหลว
ในความล้มเหลวอย่างแท้จริง ถึงจุดที่"ไร้ความพยายาม"เมื่อไรนั่นแหละ เราจึงจะก้าวข้ามความล้มเหลวไปได้

แค่เอามาลงเล่นๆนะครับ
เผื่อเปิดมุมมองผู้อ่านได้

ลองคิดดูเล่นๆนะครับ ถ้าเราต้องการทำโจทย์ที่ยากแสนยากสักข้อ
สมมติว่ามีแค่เพียงความพยายามอย่างเดียว ผมว่าคงทำไม่สำเร็จแน่ๆ
ต้องไปให้ถึงจุดที่ "ไร้ความพยายาม" ให้ได้เสียก่อน คำตอบจึงปรากฏออกมาได้...
ไม่เข้าใจอะคับ ช่วยเปิดกระโหลกที
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้