ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มิถุนายน 2010, 21:02
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมจะบอกว่าผมใช้คอมพิวเตอร์คำนวณให้ครับ ส่วนที่ผมบอกว่าใช้ การวิเคราะห์เชิงตัวเลข (numerical analysis) มันเป็นวิธีการหาคำตอบที่ใกล้เคียงกับคำตอบที่ถูกต้อง ซึ่งมีหลายวิธีในการหาคำตอบ เช่น โดยใช้กราฟ หรือวิธีของนิวตัน เป็นต้น ผมก็อ่านนานแล้วถ้าสนใจลองศึกษาหรือค้นดูได้จาก กูเกิ้ล ครับ ส่วนใหญ่วิธีนี้ต้องใช้เครื่องคิดเลขหรือคอมพิวเตอร์ช่วยครับ ข้อนี้ตอนแรกผมก็ใช้กราฟในการหาคำตอบแบบคร่าวๆ โดยรู้ว่ามันเป็นฟังก์ชั่นเอกซ์โปที่เป็นฟังก์ชั่นเพิ่ม มาบวกกัน และรู้ว่ามันอยู่ช่วง 3<x<5 แล้วก็ขยับไปเรื่อยๆครับ อยู่ที่ว่าเราพอใจค่าที่ใกล้เคียงแค่ไหนครับ ขออภัยครับที่ไม่สามารถช่วยอะไรได้มากครับ
ขอบคุณมากครับผมจะลองศึกษาดูครับ ถ้าใช้คอมเนี่ยต้องมีโปรแกรมอะไรครับ(ไม่เคยใช้โปรแกรมคำนวณเลยครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้