ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 เมษายน 2008, 23:08
Anarist's Avatar
Anarist Anarist ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Anarist is on a distinguished road

ปกติค่าของ multiplicative function จะขึ้นกับค่าของ $p^k$ all prime p and n > 0.
เพราะฉะนั้นข้างบนก็ถูกแล้วที่จะได้ว่ามันจะเท่ากันที่ x squarefree
แต่โจทย์ให้หาเฉยๆ ผมว่าถ้าเรากำหนดให้ค่าของ $p^k, k>1$ ให้มันแปลกๆแตกต่างกันก็น่าจะได้นะครับ แต่ฟังชั่นก็อาจจะดูแปลกหน่อย
ถ้าจะให้สวยๆ ผมกำลังคิดว่า มีวิธีสร้างดีๆ โดยใช้พวก $\tau , \sigma, \phi, \mu$ รึเปล่า

คิดถึงข้อสอบในค่ายจริงๆ เหอเหอ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้