ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 สิงหาคม 2009, 06:03
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

มันเน่าจนจะอาเจียนแล้วครับ ผมเห็นว่าการศึกษาบ้านเราเละ ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่ เยาวชนไทยรุ่นหลัง หลังจากพวกชั่ว พวกเน่าเหม็น โกงกิน ใช้เส้นสาย ขี้เกียจ บ่อนทำลาย พวกนี้มีอำนาจตายหมดไป เยาวชนรุ่นนี้มารับช่วงต่อ พังแน่ครับ เพราะดูจากสภาพความเป็นจริงแล้ว ระบบการศึกษาบ้านเราเป็นแบบโรงงานผลิตขวดน้ำอัดลม แต่ประเทศไทยที่แย่ลงจากความได้เปรียบทางแรงงานไทยหมดไปเพราะค่าแรงสูงกว่าประเทศ จีน เวียดนาม ทรัพยากรหมด ขายกินไม่ได้ ฐานทางสังคมและวัฒนธรรมของประเทศไทยถูกทำลาย จากคนมีอำนาจในสถาบันต่างๆ ทำให้เป็นไป แต่คนรุ่นใหม่ที่มารับช่วงต่อมีระดับปัญญาเหมือนเดิม หรืออาจจะเน่าเหม็นกว่าเดิม ทำนายได้เลยว่าต่อไปประเทศไทยอยู่ลำบากครับ ระบบเลว คนเลว แก้ยากมากครับ สงสัยคงต้องให้พังกันไปก่อนคนไทยถึงจะสำนึก แต่อาจจะดิบกว่าเดิมก็ได้ เพราะถึงตอนนั้นอาจจะถึงขั้นฆ่ากันเพื่อแย่งอาหาร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้