ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 กุมภาพันธ์ 2016, 07:43
armpakorn armpakorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

armpakorn is on a distinguished road
Default [เศรษฐศาสตร์] ทำไม ณ "ราคาอุดมคติ" จึงมีการจัดสรรทรัพยากรให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ

เนื่องจากเศรษฐศาสตร์เป็นวิชาที่มีความสัมพันธ์แน่นแฟ้นกับคณิตศาสตร์พอสมควร (แม้ว่าอาจจะน้อยกว่าฟิสิกส์ อิอิ) จึงขอถามในเว็บบอร์ดคณิตศาสตร์แห่งนี้เลยแล้วกันนะครับ

คำถามก็ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ อยากทราบเหตุผลว่าทำไม "ที่ระดับราคาอุดมคติ จะมีการจัดสรรทรัพยากรให้เกิดประโยชน์สูงสุด" และจะแสดงในรูปกราฟได้อย่างไรครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ