หัวข้อ: พหุคูณ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 พฤษภาคม 2010, 21:12
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JSompis View Post
พหุคูณก็นึกถึงสูตรคูณที่เราท่องกันนั่นแหละครับ
ตัวอย่างเช่น
แม่สอง 2x3 = 6 , แม่สาม 3x2 = 6 อย่างนี้เขาเรียก 6 ว่าเป็นพหุคูณร่วมที่น้อยที่สุดของ 2 และ 3(ค.ร.น.)
แม่สอง 2x6 = 12 , แม่สาม 3x4 = 12 อย่างนี้ก็เรียก 12 ว่าเป็นพหุคูณร่วมของ 2 และ 3 เหมือนกันแต่ไม่น้อยที่สุดแล้ว

ลองทำเองดูนะครับ
นึกว่า แม่สอง , แม่สาม เรียกว่า พ่อเจ้าชู้ ถ้าแม่สี่ แม่ห้า เรียกว่า พ่อขุนแผน แต่ถ้าแม่หก แม่เจ็ด.. เขาเรียกกันว่า คาสโนว่า ไม่ใช่หรือครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้