ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 กรกฎาคม 2005, 16:35
promath promath ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

promath is on a distinguished road
ขอโทษครับ มันก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี ช่วยอธิบายขยายความหน่อยได้ไหมครับ หวังว่าคงจะไม่เป็นการรบกวนเกินไปนะครับ (ช่วยแสดงวิธีการแก้สมการหน่อยครับ๗

มีข้อใหม่มาอีก 2 ข้อนะครับ

1.ถ้าแบ่งเส้นทแยงมุมของรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสรูปหนึ่งซึ่งมีพื้นที่ 50 เซนติเมตร ออกเป็นอัตราส่วน a : b โดยที่ 2a = 3b แล้ว \( \sqrt{(6ab)}\) เท่ากับกี่เซนติเมตร

2.จงทำให้อยู่ในรูปอย่างง่าย \[ \frac{2^{n+1}\times9^{n+2}-2^{n+2}\times3^{2(n+1)}}{18^{n}\times63} \]

ขอบคุณครับ