ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 ตุลาคม 2006, 04:03
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
ผมว่าวิธีการของคุณ Monster ก็คือวิธีการที่นักคณิตศาสตร์สมัยก่อนใช้กัน ก่อนที่เราจะมี Lagrange Interpolating Polynomial นั่นเองครับ เทคนิคการหาพหุนามที่ว่าก็คือการแก้ระบบสมการเชิงเส้นที่มีตัวแปรเป็นสัมประสิทธิ์ของพหุนามที่เราต้องการหาครับ แต่วิธีนี้จะยุ่งยากมากถ้าพหุนามมีกำลังสูงๆ เพราะจะติดตัวแปรเยอะมาก เขาก็เลยหันมาใช้ Lagrange Interpolating Polynomial แทนครับ เพราะหาได้ทันทีมีสูตรให้เรียบร้อย พิมพ์คำสั่งลงใน mathematica แป๊บเดียวก็ได้คำตอบแล้วครับ