หัวข้อ: Mathematics in Rubik's cube
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤศจิกายน 2008, 19:48
pure_mathja pure_mathja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

pure_mathja is on a distinguished road
Default Mathematics in Rubik's cube

ผมเคยได้ยินมาว่าสูตรต่างๆ ของการเล่น Rubik

จริงๆ แล้วมาจากการศึกษาคณิตศาสตร์

ในวิชา Abstract Algebra เกี่ยวกับ Permutation group

ใครพอมีขอมูลเรื่องนี้บ้างขอรบกวนหน่อยนะครับ

เนื้อหาส่วนมากที่เจอนะครับ เจอแค่วิธีการบิดเท่านั้นเอง

แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลที่ไหนที่อ้างอิงหลักการทางคณิตศาสตร์

ใครพอทราบช่วยทีนะครับ หรือข้อมูลการเล่นอื่นๆ ที่เป็นประโยชน์ด้วยก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับผม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้