ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มีนาคม 2009, 21:44
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road
Default โจทย์แก้เหงา ซี่รี่ย์ มุม และสามเหลี่ยม

กำหนด สามเหลี่ยม ABC เป็นสามเหลี่ยมซึ่งมีมุม ABC กาง 60 องศา และมุม BAC กาง 40 องศา
จุด D และ E เป็นจุดบนด้าน AC และ AB ตามลำดับ โดยที่ มุม CBD กาง 40 องศา และมุม BCE กาง 70 องศา
ลาก BD ตัด CE ที่จุด F ต่อ AF ตัด BC ที่จุด G

จงหาขนาดของมุม AGC

แน่นอนว่าเด็กประถมไม่ได้เรียนทฤษฎีอะไรต่างๆมากมาย

เพราะฉะนั้น ให้ใช้แค่ทฤษฎีที่เด็กประถมได้เรียนมาเท่านั้นนะครับ

ขอรับรองว่ามันซาดิส

และข้อนี้ผมใช้ที่คุณ จูเลี่ยนเคยโพสต์ไว้ในอุ่นเครื่องนะครับ ได้รับอนุญาติมาเรียบร้อยแล้ว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้