หัวข้อ: Slide Rules
ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 มีนาคม 2002, 13:58
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

พี่ก็ไม่ค่อยรู้มากเท่าไรครับ. ตอบเท่าที่รู้แล้วกัน
ตัว slide - rule เป็นอุปกรณ์ที่นักเรียนนักศึกษาเมื่อหลายสิบปีก่อนรุ่น คุณพ่อ - แม่น้องล่ะครับใช้กันก่อนมีเครื่องคิดเลข
ใช้คำนวณพวก + - * / รูท และก็มีพวกหาค่าตรีโกณกับ log อย่างง่าย ๆ ครับ
มีอะไรอีกพี่ก็จำไม่ได้ครับ . มีอยู่อันนึง แต่ใช้แล้วมันไม่ดีเท่าเครื่องคิดเลขอยู่แล้ว
ส่วน Napier's bone อันนี้พี่ไม่รู้ แต่ชื่อว่า Napier เป็นชื่อนักคณิตศาสตร์ที่เกี่ยวข้องกับ
พวกเรื่อง log หรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ
โครงงานคณิตศาสตร์ พี่เคยแนะนำเด็กไปตั้ง 3 โครง ครับ. แต่ไม่ไหวเสียเวลาจริง ๆ
เพราะว่าพอเด็กไปถามอาจารย์ที่โรงเรียน อาจารย์บอกว่าไม่เอา ๆอาจารย์ไม่ชอบ เอางี้
เห็นว่าเธอขยันเอาอันนี้ที่ครูคิดไปทำล่ะกัน เปลืองสมองพี่จริง ๆ เลย

อ้อ. มีหนังสือที่รวบรวมโครงงานคณิตศาสตร์ของเด็กอเมริกาหรือต่างประเทศวางขายอยู่เล่มนึงครับ.
ถ้าหาไม่เจอในท้องตลาด ลองมาดูที่ห้องสมุดครุ ฯ จุฬา ฯ (คนนอกเข้าได้ แต่ต้องเอาบัตรนักเรียนหรือบัตรประจำตัวประชาชนไป)
ชั้น 2 ห้องข้างใน .... ลองไปดูก็รู้เองล่ะ แต่ไม่รู้ว่าปิดหรือยัง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้