หัวข้อ: Slide Rules
ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 มีนาคม 2002, 16:05
<DividedByZero>

Napier เป็นนักคณิตศาสตร์ที่คิดระบบ logarithm ที่ให้ใช้อยู่ในปัจจุบันครับ (ผมไม่แน่ใจว่าเค้าคิดเครื่องหมายด้วยหรือเปล่า) (แล้ว logarithm นี่ก็มีหลายระบบครับ ลองหาดูเล่น ๆ เป็น โครงงานก็ได้ครับ)

ส่วน Slide rule กับ Napier's Bone ผมว่ามันเป็นอันเดียวกันนะครับ เพียงแต่อาจจะแตกต่างกันที่รายละเอียดเล็กน้อย แต่แนวคิดการใช้งานเหมือนกัน (บางที Napier อาจจะเป็นคนเริ่มคิด แล้วก็มีคนมาดัดแปลงให้ใช้งานได้กว้างขวางขึ้น)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้