ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 กันยายน 2012, 00:12
kue's Avatar
kue kue ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

kue is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
จากคำถาม ข้อ ก. สมมูลกับบรรทัดต่อมา (สีแดง)

แล้วทำไมถึงสรุปว่าข้อความนี้ถูกครับ
ขออภัยครับ ... ผมไม่แม่นเรื่องสมบัติ ตอนแรกนึกว่า u - v จะตัดกันได้ทั้ง 2 ข้าง แต่ได้ไปดูสมบัติของเวกเตอร์แล้วไม่มีสมบัติของการตัดออก ดังนั้นข้อ ก. ไม่ถูกครับ

แต่ก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้ว่าทำไมครับ เพราะได้ลองทำอีกวิธีแล้วจะได้ข้อสรุป |v| < |u|cos\theta

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้