ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มกราคม 2012, 21:06
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ไหนๆก็จะติวแล้ว ผมเสนอให้ไปเตรียมสอบ Toefl ไว้ก่อน ให้ได้ไม่ต่ำกว่า 79 ในกรณี IBT แต่ถ้าเป็น paper base ก็สัก 550 ก็น่าจะพอนะครับ เพราะคราวหน้าเดี๋ยวพลิกโผขึ้นมาบอกว่าคุณสมบัติของผู้จะสอบ สพฐ ระดับประถม ต้องมีคุณสมบัติดังนี้

1. ชาย หรือหญิงอายุตั้งแต่แรกเกิด- อายุ12 ปี และต้องหย่านมแล้ว
2. ต้องมีสัญชาติไทย ในกรณีเป็นคนต่างด้าว ต้องผ่านการทดสอบภาษาไทยจากสถาบันการศึกษาที่รับรองโดยกระทรวง
(รายละเอียดตามแนบท้าย1)
3. ต้องมีระดับคะแนน Toefl ไม่ต่ำกว่า 79 (IBT) หรือไม่ต่ำกว่า 550 (paper base) หรือ IELTS ไม่ต่ำกว่า 6.5
4. ต้องมีคุณธรรมและจริยธรรมพร้อมที่ปฏิญาณตนก่อนสอบว่าจะไม่ทุจริตการสอบ ไม่ว่าใครจะมายั่วยวนหรือชักชวน

อย่าซีเรียสนะครับ จะได้มีแรงทำโจทย์ต่อ

โจทย์ออกเป็นภาษาอังกฤษ ท่าน สว ของชาว MC ท่านก็ in trend เลยครับตอบสนองต่อ สพฐ. เป็นอย่างดี โดยการตอบเป็นภาษาอังกฤษ

ผมอยากรู้ว่ามีใครบ้างมั้ยรู้ว่าปีนี้จะมีการออกข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษ เพราะคิดว่าอาจทำให้มีปัญหาสำหรับคนที่เก่งเลขแต่ไม่ถนัดภาษา ซึ่งในส่วนนี้ถ่วงน้ำหนักถึง 10% มีผลมากสำหรับการสอบระดับนี้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้