ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 สิงหาคม 2008, 20:33
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
77=p รึเปล่า
ถ้าเป็น p ตัวเดียวกับกับคุณ nooonuii ก็ไม่ใช่ครับ
แต่ก็ยังงง จะหา p เพื่ออะไรครับ จุดประสงค์ของคุณ nooonuii ไม่ได้ต้องการให้หา p ลองดูอีกทีครับ ผมคิดว่าคุณ nooonuii ได้็อธิบายไว้ชัดเจนแล้วครับ

เสนออีกแนวคิดจากโจทย์ $\frac{x^2+y^2}{xy}=9$ จะได้ว่า $x^2+y^2 = 9xy$ เอาไปยกกำลังสองจะได้ว่า
$x^4+y^4 =79x^2y^2$ เอาไปแทนค่าในโจทย์ ส่วน $x^3y+xy^3 =xy(x^2+y^2)=xy(9xy)$
ต่อจากนั้นแทนค่าอย่างเดียวก็ออกแล้วครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้