หัวข้อ: "TU" or "MWIT"
ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 สิงหาคม 2010, 13:07
DrMAC DrMAC ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

DrMAC is on a distinguished road

อ่านแล้วเหมือนผมกำลังดูหนังตลกร้ายยังงัยชอบกล

พี่เองเป็นศิษย์เก่าเตรียมฯครับ รุ่น 61 ยุคนั้นเป็นช่วงเริ่มต้นแรกๆของวงการ tutor ในเมืองไทย อาจารย์อุ๋พึ่งเริ่มเปิดสถาบันของตัวเองไม่กี่ปี
พวกพี่เป็นเด็กรุ่นแรกๆที่เริ่มเรียนพิเศษกัน เอาเป็นว่า พี่จะเล่าสิ่งที่เด็กเรียนพิเศษกันเยอะๆ แล้วโตขึ้นมาเป็นยังงัยให้ละกันนะครับ
เพื่อนๆพี่หลายคนที่เรียนพิเศษมาตลอดอ่านหนังสือเองไม่ได้เลยในตอนอยู่มหาลัย(หมายถึง จุฬาฯ, ธรรมศาสตร์, เกษตรศาสตร์, มหิดล, ศิริราช
นะครับ ส่วนคณะเนี่ยตั้งแต่ แพทย์ศาสตร์ยันครุศาสตร์(ไม่ได้หมายถึงว่าครุศาสตร์ไม่ดีนะครับ)) ส่วนใหญ่เป็นเหมือนกัน
ต้องหาคนช่วยสอนให้ เพื่อนในรุ่นบ้าง รุ่นพี่บ้าง อาจารย์ที่รับสินพิเศษบ้าง เพื่อนพี่บางคนก็เริ่มพัฒนาตัวเอง ฝึกอ่านเอง จนเริ่มที่จะเรียนรู้ว่า
จริงๆแล้วการอ่านหนังสือเองเนี่ยไม่ใช่เรื่องยาก แต่บางคนก็ยังไม่พัฒนา

ทุกวันนี้และอนาคตต่อๆไป สถาบันสอนพิเศษคงไม่มีแค่คอร์สเรียนในชั้นเรียน อนุบาล ถึง ปริญญาเอกเท่านั้น
แต่คงจะมีสอนการสมัครงาน สอนการใช้ชีวิต สอนทุกๆเรื่อง (ตรงนี้อย่าหาว่าพี่เว่อร์นะครับ ปัจจุบันเนี่ยก็มีจริงๆแล้วนะครับ)
อย่างนี้อนาคตเราคงต้องหาเงินเพื่อมาจ่ายเรื่องพวกนี้ด้วยใช่มั้ย?

การอ่านหนังสือเองไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลยนะครับ ตัวพี่เองเนี่ยสมัยเรียนฟิสิกส์ตอนม.ปลาย
อ่านเรื่องนี้ยังงัยก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย สุดท้ายก็ลองเิอาหนังสือหลายๆเล่มมาดู หาโจทย์แนวเดียวกัน
มาดูซิว่าแต่ละขั้นตอน แต่ละบรรทัดนั้น มีที่มายังงัย ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น อย่างนี้
ทักษะต่างก็จะเริ่มพัฒนาเองครับ เรื่องอย่างนี้ทุกคน พี่เน้นนะครับว่าทุกๆคนจริงๆ สามารถทำได้
ขึ้นอยู่กับว่าเราจะทำรึเปล่าแค่นั้นเอง ลองดูครับ เอาใจช่วย เพราะถ้าเราทำได้จริง อ่านเองได้จริง
เราจะเข้าใจเรื่องเรียนได้อย่างถ่องแท้ ต่างกับการเรียนครับ ต่อให้อาจารย์สอนเก่งแค่ไหน แต่ถ้า
เราไม่พยายามทำต่อ ฝึกฝน อ่านหนังสือเพิ่มเติม คุณก็จะไม่มีทางเก่งแน่นอนครับ
ตรงนี้คงต้องเข้าใจนะครับว่า สถาบันสอนพิเศษไม่สามารถสอนเราได้ทั้งหมด พี่ยืนยันครับ

ส่วนเรื่องของมหิดลเนี่ย โรงเรียนนี้ตั้งใจตั้งขึ้นมาเพื่อสร้างนักวิทยาศาสตร์(แพทย์ หรือ วิศวะกร
หรือ อีกหลายๆอาชีพก็ใช่นะครับในความหมายของพี่) พยายามเอื้ออำนวยทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อ
สร้างบุคลากรที่มีคุณภาพให้ดีที่สุดให้กับประเทศให้ได้

เตรียมอุดม มีความโดดเด่นในเรื่องความเป็นมาและยังคงอยู่ของความเป็นชั้นนำในคุณภาพของ
เด็กนักเรียน ทั้งสายวิทย์และสายศิลป์ เพื่อผลิตบุคคลากรที่มีคุณภาพเช่นกัน เตรียมอุดมที่แท้จริง
ไม่ใช่ภาพที่น้องๆเห็นกันหรอกครับ มันมากกว่านั้นเยอะมากทีเดียว(ไม่ใช่ว่าเตรียมดีกว่า พี่บอกได้
เตรียมอ่ะ มหิดลบอกไม่ได้จริงๆ)

การใช้ชีวิตที่ดีที่สุด ขอให้เลือกในสิ่งที่เรามีความสุขกับมันจริงๆ อย่าทำมันเพราะเงิน ยศ ชื่อเสียง
แต่ถ้าเราเลือกที่จะทำสิ่งที่เรารักและมีความสุขแล้วความกระตือรือล้น ความคืดสร้างสันมันจะเกิด
คุณภาพมันจะตามมาเอง และที่เหลือ ทุกๆอย่างมันก็จะตามมาในที่สุดเองครับ

ขออวยพรให้น้องๆได้เลือกถูกทาง สิ่งที่ดีที่สุดและเหมาะกับตัวเองที่สุดนะครับ
จะเตรียมฯ มหิดล หรือโรงเรียนเดิม ขอให้โชคดีครับ

ปล.น้องคusักคณิmครับ ถ้าอยากเข้าเตรียมจริง ขอให้สมหวังนะครับ หวังว่าเราจะ
ได้มาเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องกัน(ไม่น่าจะใช่รุ่นพ่อรุ่นลูกกันใช่มั้ย555)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้