ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 ตุลาคม 2012, 16:01
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Form View Post
การเรียนกวดวิชานั้นจำเป็นเสมอไปหรือไม่? ถ้าไม่เรียนแล้วจะสอบมหาลัยดังๆไม่ติดหรือครับ?

อันนี้แล้วแต่คนเลยครับ คุณอาจจะเห็นว่าบางคนเรียนพิเศษแทบทุกวันกับอีกคนที่ไม่ได้เรียนพิเศษแต่ผลการเรียนไม่ได้ต่างกัน
นั้นอาจจะเป็นเพราะคนที่ไม่ได้เรียนพิเศษเขาสามารถอ่านหนังสือเอง เรียนเองทำความเข้าใจเองได้แต่เด็กบางกลุ่มบางทีก็ต้องการคนที่จะคอยแนะนำแนวทางให้
อย่างผมเคยมีเพื่อนคนนึงตอนเรียน ม ต้น แรกๆก็ไม่ได้โดดเด่นอะไรมากมาย เรียนๆ เล่นๆธรรมดา แต่พอปิดเทอม เมษาเขาไปเรียนพิเศษมากลับมาที่ รร
ผมรู้สึกได้ว่าผลการเรียน ความคิด ต่างๆ ก็ดีขึ้นจนเป็นคนละคนเลยครับ แล้วเขาก็มีความตั้งใจเรียนมากกว่าแต่ก่อนมาก เขาก็เป็นคนๆนึงที่ทำให้ผมตั้งใจเรียน หาหนังสืออ่านทบทวนมากขึ้นเหมือนกันครับ
ส่วนถ้าไม่เรียนแล้วจะสอบมหาลัยดังๆไม่ติด อันนี้ไม่จริงเลยครับแต่ก็ขึ้นอยู่กับตัวของนักเรียนเองมากๆๆๆ เลยครับ
เพราะคนที่ไปเรียนพิเศษ 70% ไปนั่งในห้องเรียนแต่ไม่ได้เรียน อันนี้ใครเคยไปเรียนพิเศษจะเจอบ่อยมากเลยครับ แต่คนที่เรียนจริงๆส่วนใหญ่เรียนกันทั้งวัน
และคนพวกนี้ก็เป็นเด็กที่เรียนดีอยู่แล้วด้วยครับ ผมมีเพื่อนบางคนไม่ได้เรียนพิเศษอะไรเลย แต่เขาก็อ่านหนังสือเอง สม่ำเสมอวันนึงหลาย ชม. ครับ
ซึ่งผมยอมรับเลยว่าผมทำแบบเขาไม่ได้จริงๆ 555 สำหรับผมแล้วการเรียนกวดวิชา 2 ชม. ให้อะไรมากมายเลยครับ บางทีเขายังสอนคุณธรรม จริยธรรม เลยครับ เพราะที่ รร สมัยนี้ เนื้อหาบางทีก็สอนไม่ครบ สั่งแต่รายงานแบบที่มันไร้ประโยชน์ พอใกล้สอบก็มาลุยสอนตอนคาบสุดท้าย
มันก็อาจจะเป็นเพราะเรื่องของ เงินเดือนครูหรือเปล่าครับ คนที่เรียนดีๆสมัยนี้ถึงเลือกเรียน วิศวะ ไม่ก็ แพทย์กันหมด

ส่วนเรื่องการเรียนพิเศษในกรุงเทพนั้น
ถ้าจะเรียนนะครับผมว่าไม่จำเป็นต้องเรียนที่กรุงเทพหรือที่ๆคนอื่นเรียนกันเยอะๆหรอกครับให้เลือกเรียนที่ๆคุณเรียนแล้วรู้เรื่องเรียนแ ล้วได้จริงๆดีกว่าครับ

ปล.ถ้าอ่านแล้วไม่ค่อยได้อะไรก็ขออภัยด้วยครับ 555+
จริงแท้แน่นอน (วิศวะ+แพทย์ มันเป็นแค่ค่านิยาม(ยม)ในขณะนี้...)