ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 กันยายน 2010, 21:12
o:B's Avatar
o:B o:B ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

o:B is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ It'S ME View Post
ที่คุณ t.B. สงสัยมานั้น ผมขออธิบายอีกครั้งก่อน เพื่อให้ดูง่ายขึ้นนะครับ
ก่อนอื่นเลยเราทราบว่า p(a)+p(b+c) = 1 (ตรงนี้แน่นอน)
พอเราเลือก บาน a (1 บานจากทั้งหมด 3 บาน) ดังนั้น p(a) = 1/3
เพราะงั้นเราจะได้ว่า p(b) + p(c) = p(b+c) = 1 - p(a) = 1 - 1/3 = 2/3
ทีนี้ เพราะพิธีกรเปิดประตู b ทำให้ p(b) กลายเป็น 0 เราก็เลยได้ p(c) = 2/3 - p(b) = 2/3 - 0 = 2/3
เพราะงั้น ตามที่คุณ t.B. สงสัยว่า ทำไม p(b) ไม่ถูกโอนให้ p(a) ด้วยนั้น
เป็นเพราะ 2/3 นั้น...เป็นความน่าจะเป็นของประตู b กับ c รวมกันไงครับ
พอ p(b) = 0 ปุ๊บ ที่เหลือก็เลยต้องยกให้ c หมด ...ผมขออธิบายคร่าวๆ ประมาณนี้นะครับ
แต่ถ้าลองคิดว่ามี2บานอยู่แล้วละครับ