ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กันยายน 2005, 23:24
ฝันบรรเจิด's Avatar
ฝันบรรเจิด ฝันบรรเจิด ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

ฝันบรรเจิด is on a distinguished road
Post การจัดเรียงแบบว่า ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ

1) มีหนังสืออยู่ 9 เล่ม ถ้าต้องการจัดเรียงให้หนังสือ 3 เล่มพิเศษไม่ติดกันโดยเรียงทั้ง 9 เล่ม จะเรียงได้กี่วิธี

วิธีที่1 >>>> (6!)(P7,3) เรียง 6อันก่อนแล้วแทรก ใน 7 ช่องว่างที่เหลือ

วิธีที่2 >>>> ใช้หลักการ ไม่ให้ 3 เล่มพิเศษติดกัน= 9! - (3!)(7!) {จัดเรียงทั้ง 9เล่ม - จัดเรียง 3 เล่มติดกัน}
ปัญหาคือโดยหลักการน่าจะถูก แต่ทำไมเวลาหาคำตอบออกมาไม่เท่ากัน อะไรคือข้อผิดพลาดครับ

2) เรียงเลข 1,2,3,4,5 ต้องการเรียงโดยให้เลขคี่ 2 ตัวติดกันได้กี่วิธี แสดงวิธีคิดด้วยนะครับ (ผมคิดได้ 84 วิธีครับ แยกได้ 9 กรณี ใช้ไม่ได้ 2 กรณี อยากทราบว่ามีวิธีที่เร็วกว่า แยกกรณีไหมครับ )

3) จากคำว่า MISS เรียงได้กี่วิธีที่ S กับ I ไม่ติดกัน (ข้อนี้ขอวิธีคิดหลายๆวิธี นะครับ)