ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 ธันวาคม 2017, 10:03
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

ข้อ7ปรนัย มีบางอย่างผิดไหมครับ???

ดูโดยรวมไม่เหมือนข้อสอบระดับมัธยมต้นเลยครับ เหมือนเป็นข้อสอบสำหรับผู้มีความสามารถพิเศษทางคณิตศาสตร์
(ผมลองนั่งทำดูบางข้อรู้สึกว่ายังต้องดึงเทคนิคบางอย่างในระดับชั้นมัธยมปลายมาใช้...แต่สำหรับเด็กที่มีความสามารถพิเศษทางคณิตศาสตร์เ ชื่อว่าเขาคงมีวิธี สำหรับเด็กทั่วไปถ้ามีความรู้ระดับมัธยมปลายน่าจะได้เปรียบกว่า)

หลักการสำหรับข้อ7 ดูเหมือนไม่มีอะไร กระจายออกมาแล้วเทียบสัมประสิทธิ์ คือถ้าจะเอาเฉพาะคำตอบก็ใช่ครับ
แต่จริงๆข้อนี้แฝงทฤษฎีทางพหุนามเอาไว้ลึกอยู่สำหรับมุมมองของผม จะวิเคราะห์ให้อ่านดังนี้ครับ....
1.สมมติว่า p(x) และ g(x) เป็นพหุนามกำลังสามที่ไม่ใช่พหุนามเดียวกันหรือไม่เท่ากัน
สมการ p(x)=g(x) หรือ p(x)-g(x)=0 ก็จะเป็นสมการพหุนามกำลังสาม ซึ่งจะให้คำตอบเป็นจำนวนจริงได้อย่างมากสุด 3 ค่า แต่จากโจทย์มีคำตอบอยู่ 4 ค่า ผมก็สรุปเลยว่าพหุนาม p(x) และ g(x) น่าจะเป็นพหุนามเดียวกันหรือเท่ากัน
2.วิธีที่ใช้หาคำตอบก็คือการเทียบสัมประสิทธ์ มี 4 ตัวแปร 4 สมการ แต่ถ้าจะเลี่ยงวิธีการแก้สมการให้ใช้การหารสังเคราะห์3ชั้นก็พอจะแก้ขัดไปได้ครับ